สำหรับกิ๊ฟผิวแพ้ง่ายมาเป็นระยะๆ ยิ่งพักผ่อนน้อยด้วยแล้ว สิวจะโผล่ หนังศีรษะจะลอกเป็นจุดๆ วันก่อนได้มีโอกาสไปงาน Be well 365 Days with Curel ได้เรียนรู้เรื่องการดูแลผิวมากขึ้นอีกเยอะเลย อีกทั้งได้ผลิตภัณฑ์จาก Curel (คิวเรล) เวชสำอางอันดับ 1 จากญี่ปุ่นมาทดลองด้วย แล้วเวชสำอางสำหรับผิวแพ้ง่ายนี้จะเป็นอย่างไรบ้าง กิ๊ฟใช้มาครบ 14 วันแล้ว จะมารีวิวให้ฟังกันเลยค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzTnJP0MbVkcrR33pUvtelox0lewAda46bUVkjlwqJnG6QZ5NoLRFAYOIXbjTSY76X1CNBa-QXg-7fDIWH5ZnzpJ3v8MmP9IOvQ1zoF8LfBUmFRMgwXZW_UDJRLcTlxX9DPawtSYEdYmkH/s640/curel-02.JPG) |
คุณหมอ บล์กเกอร์ พิธีกร และ reviewer จ้า |
ผิวแพ้ง่าย เป็นยังไง ? จะแก้ได้ด้วยอะไร ?
ผิวแพ้ง่ายจะมีอาการแสบ แดง ผื่นคัน แห้งลอก หรือมีสิว อาจจะมีอย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้งหมดเลยก็ได้ วิธีแก้คือ
- "เซราไมด์" จะทำให้ผิวสุขภาพดีขึ้นถึง 50% ถือเป็นสารหลักที่ช่วยไม่ให้ผิวสูญเสียน้ำไป ถ้าขาดแล้วผิวจะแห้ง แล้วมีริ้วรอยตื้นและลึก ผิวนี้จะมีเซราไมด์ทำให้ผิวเปล่งปลั่งมากที่สุดตอนอายุ 18 ปี หลังจากนั้นเซราไมด์จะลดลงเรื่อยๆ จึงควรป้องกันด้วยการทากันแดดและมอยเจอไรเซอร์
- คอยสังเกตผิว หลีกเลี่ยงสิ่งที่แพ้ แก้ปัญหาให้ตรงจุด
- คอยเติมความชุ่มชื้นให้กับผิวอย่างสม่ำเสมอ
- หลายคนอาจใช้"สเตียรอย"ในการทาผิวบริเวณที่แพ้และแก้อักเสบ ซึ่งใช้แค่รักษาได้เพียงเบื้องต้นเท่านั้น ถ้าใช้ต่อเนื่องผิวจะแพ้ง่ายกว่าเดิมเสียอีก อีกทั้งยังจะสะสมและดูดซึมเข้าร่างกายได้
- หาข้อมูลก่อนใช้ skincare
- หลีกเลี่ยงแอลกอฮอล์ ดื่มน้ำเยอะๆ กินอาหารให้ครบ 5 หมู่ และพักผ่อนให้เพียงพอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjV6GgybIaKJTMmYa0dVKFiKeG8XHvqFjq_KcZWQ5ZDKlYBHkI1R7C1eM01dAXviZOQD63qBbfVgYWAJGlbk-SqqHUrL1ChCxGG6IPZA7XuwT-vTunfzp46tfMzwMgea9IWoCEWloqVRzuy/s640/20171116_163058.jpg) |
ผิวสุขภาพดี |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhjdbEd3nBwyUQNl9leYvShmM5RLTLV0bkY73WYSc-x47FROozuFLPoDdeW19C4V6eCP-bKvxCpe8WAPvZNfSvYy1-PD4Kj8qwzzyfqJJGrAiAXeryt4-0tRNH7gsOWSS5Rg5cpJC3SfjPi/s640/curel-07.jpg) |
ผิวแพ้ง่าย |
คุณสมบัติของ Curel
ด้วยส่วนผสมที่ไม่ก่อให้เกิดการระคายเคือง เพื่อผิวแพ้ง่ายอย่างแท้จริง
- อ่อนโยนแม้รอบดวงตาและริมฝีปาก
- ปราศจากน้ำหอม สี และแอลกอฮอล์*
- สูตร pH-balanced และ Hypoallergenic
- ผ่านการทดสอบ Patch-Tested กับผู้มีผิวแพ้ง่าย ภายใต้การควบคุมโดยผู้เชี่ยวชาญด้านผิวหนัง
ข้อควรระวัง
- ตรวจสอบความผิดปกติของสภาพผิว ก่อนใช้ผลิตภัณฑ์
- หากเกิดอาการผิดปกติ เช่น ผิวแดง บวม คันและระคายเคือง ต้องหยุดใช้
- หลีกเลี่ยงการสัมผัสโดยตรงกับดวงตา หากเข้าตาให้ล้างออกด้วยน้ำสะอาดทันที
ทดสอบสุขภาพผิว
ในงานได้วัดค่าความชุ่มชื้นผิวด้วยเครื่องวัด(ลบเมคอัพบางส่วนก่อนวัด) ได้27%กว่าๆ มาตรฐานคือ 30% ต่างนิดหน่อย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi3wOTvnm9MEkXgVKgG_ASepIaJvKL7WXmqeJB4zHUSq5yE_FLZi0lsyinaKhBtFhrQf2x_xxY06eh7jPE5GOg5oEoV-m6vIusLNUxhQzcFPbnJM6_ADHE6fw7ClkbIlQuCkp6-EpoC_as9/s640/curel-04.jpg) |
ต่ำกว่าเกณฑ์ไม่มาก |
ส่วนค่าของเซราไมต์นี่ช็อคมาก 1170 ค่ามาตรฐานคือ 500 กว่าๆ เกินมาเยอะเลย ผิวขาดเซราไมต์ขั้นรุนแรง 555
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4Y8bpLWKjHc4CSa-F-zkDsOrLMVDmgTZbeWd-hx-0ny3ciL82m6QuaJZy-80-8cj-wltKC6OstX9I5Kft87ztZAMLu3VUkYOpTqrQN0s3WVu5RnQBqT4cfx661oY7_q3BPaBWou79ZNfg/s640/curel-06.jpg) |
ค่าเกินมาเยอะ น่ากลัวมากเลย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzXxw-zS1ml0SOiRZ-5DqQQBpwbeYUMJZydQmGjzl3d8VG_AFtmr8p_-y7hYMc8IoXO97mkdW53P2Of3-eYXJixQrXMUeDu-355W445jNwCwDWGwLnyxCWbj9zYj1n8VEZOzvtF21MXN6h/s640/curel-08.jpg) |
อ่านแล้ว เข้าข่าย Sensitive skin แห้งกร้าน บอบบางแพ้ง่าย |
วิธีทาครีมให้ถูกวิธี
การทาครีมถูกวิธี จะทำให้เราดึงประสิทธิภาพของครีมได้มากขึ้น ควรทาครีมหลังจากล้างหน้าและเช็ดหน้าเสร็จภายใน 1-3 นาที ไม่งั้นประสิทธิภาพครีมจะลดลง (สารภาพว่าเมื่อก่อนทิ้งเวลาไว้นานมากก่อนทาครีมเพราะล้างหน้าก่อนอาบน้ำด้วยซ้ำ หลังจากนั้นเลยย้ายมาล้างหน้าหลังจากอาบน้ำ) เรียงลำดับด้วยการทา skincare ที่เหลวที่สุดก่อนไปยัง skincare เนื้อที่หนักที่สุด
ใช้ CUREL AGING CARE SERIES MOISTURE LOTION ขนาด 140 มิลลิลิตร ราคา 1,200 บาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiDISiUdKNcjy2p5LSDu7GU_GX4epxykcXpuH-maNgeUDIxwwsn71TByNTXFy5wv36YKzApM200m8E_Db3g7eweS0b3wMXFAb7L-XKSo5sILp8-ORRAxwGT9loaNWZiMB9DESKuy2Jy7nHz/s640/curel-17.jpg) |
ถือว่าเป็นหนึ่งในไลน์ครีมลดเลือนริ้วรอย(Anti-Aging)ค่ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjU6BY5XZEa3DlLwCIyyyeEAT5D8o2w5Jn-97-RMIoio2LAr16AaRCfHMHahHJAh03unW1979mJxfQHKMTQOBU0NXZFzLsBafgt9p2tcna5JqNkCtoSUUnfbZgEyNV_lo2FRcoy82F1zHsm/s640/curel-18.jpg) |
แต่ของที่ทีมงานให้จะเป็นขนาด sample ค่ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiI07ZM6YMmmhgwqCzRgYqkU3cwZ0H6xuRJpQy_TfeYRXyO6zCbKF8DSe79SfcP1hhtFTSvDk_e-PXUxOaS1IgLxxWrJZD4blX5Sr0SgAmDC5sRmSdRY6uS2-xpsrdzgiHgj_A94vFS_olp/s640/curel-09.JPG) |
เทโลชั่นใส่มือแล้ววอร์มเลยค่ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjY-veHAtlMwQR1KtuLfZsW7cjdXugRQiZzb8WGob99OatIg8QYC-cgLTUGcBQIPV_YpWiTk22aTcj5rDl0TdmLBkYcSry6JOtPMb_uYMWyfvFOLfdVq7z5B3vdWpGmcngI-HriV1YhyphenhyphenEfH/s640/curel-10.JPG) |
ถูมือแบบนี้คือการวอร์มค่า |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvoV6gjYYn4RX0IXBeeJQlJaU90RTqxPOCCQ-4fFNoo26AIqtLhrTxggoJi6QU6ZJPyDpSV1n-hbGBqINer99oSym-SCBX6BsDYmRMbGq0UZd-lN1mFGoVCC8xTdEjkBjFSXT0JrmRHPuX/s640/curel-11.JPG) |
ลูบแก้มก่อนเลย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGCKKwgg6i98yh50gbz31gvOlPxEhYZkf9yDvDvrixnieUn98QH5OL09V09sLaJi6UL_p8aNQplWAn-NsY3B-pnrwQeplmc1sQwM2uHqBJICny0U9520AGse3TCEwKZgylctb2eeoYDcaw/s640/curel-12.JPG) |
ตามมาด้วยหน้าผาก |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZwnVgElxOIb34tXwwYIay35iCXD-w2P52F2AOHkRl6vTQS1_J_Dn4GkEf6pnOrfoSx2VrUC4DTIBiVwMHrHmvjLsQqAyOogPPJs-oFoieCdYEAjRFAOF-gmSzObRKhd0hivycrqu84FGO/s640/curel-13.JPG) |
ต่อด้วยกราม |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVjHW0XVg9nV0WtF6Fh9q8TBz5xDdMFBJL9N4qM5uh86hqyM5lIpF75gPAeJ4mDVNWZRAooys2e4LoX9627zqI8qjTDLpXnM0rWp_1WSoxUInR-AKPGbOnzDPGsuwchldHBNMg3oquAfJj/s640/curel-14.JPG) |
ทาที่จูมกต่อ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjyX9fOJNCpgNKk7Yt3hir_00AfnsHjKjVqIh4mRAUky7FvpDeHPTFJ9t7ZIAGAP5b-2BXuU_eNUT1pIDxyRAJNYEAFGc5rQCnjPMu8VdTjtB2mylKeeSnMI0i2VkyDWZt5OY9lxNiT7LlQ/s640/curel-15.JPG) |
ทาเปลือกตาเบาๆ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHbXqY5gQxju_kiJjv0QxcAeI924IeB2TVR4Wsi-ysH7D8nopG_FqeVJxsgEIucNLAl9TXLUNuqXnjUO4qX294KT6mT9hkrsvurPtpuLMsjjj65BTxRT8Qrk9Vfuva_oJlBa2gxO5kGTU9/s640/curel-16.JPG) |
จบที่คอ ลูบลง |
ใช้ CUREL AGING CARE SERIES MOSTURE GEL-CREAM (เหมาะสำหรับผิวผสม – ผิวมัน) ขนาด 40 กรัม ราคา 1,400 บาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgA6D9tKIEgHfaSLRh_NeIhoeB6uoaJjNtyhwRSJpPM1ynuJwSH60_VU707ytbrzeXDsvBplK5DR4-MipraRslNgZ6OGCfAEMHZuCVyV8VHgwwtgF7UH_5wXGGDFMqc0ls_ZWWrNz9RZgdx/s640/curel-20.jpg) |
เป็นไลน์ครีมลดริ้วรอยเหมือนกันค่ะ
กระปุกซ้ายเป็น MOISTURE CREAM เหมาะสำหรับผิวธรรมดา – ผิวแห้ง
ส่วนกระปุกขวา MOISTURE EL CREAM เหมาะสำหรับผิวผสม – ผิวมันค่า
|
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyw7BqvIchVtbQ5VrR4l5_a2LOWXzc07x4i0Nl4pqAT9XIMPLzSVBI8w74gCIWl7E68h_TWSZfrf2g7B0vp_s87TLRYt2pcy4xv-_RpIjWmX2YS7SLBIga0jhqmPJ9Gsiib95S5jv-HJ7m/s640/curel-19.JPG) |
อันนี้ได้กระปุกจริงมาลองใช้ค่ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgB_OemorR7b1ethmcxxicxlxb6YLB9vmNX6xy8jqtt4KIJC-wXVcii3BKroj1n28O_WwbUC8smEgiM-tg8FBF_ifotUNPMNB3q_Ft3KNkVfunHz8d4iJ_5mxWFykOKiCWi6BmA-Z-riaMf/s640/curel-21.JPG) |
ใช้กระมาณ 1 ข้อนิ้วหรือ 1 เหรียญสิบ เนื้อครีมจะไม่ได้ข้มมาก ซึมไวอยู่ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQBAOEsa8MtoNtXR9xnhTYD-Y9SmFehHT8WliXpiGMHgvW_Foey98mf7vkwTLwr0UeAza4tEb4d7Hb6IeKUu5KWr67rokdHCf9OpgO2itfGX8ikOlmlUki0UgkayA2YvoPUCYEpBusuIZM/s640/curel-22.JPG) |
ถ้าเป็นเนื้อครีมจะใช้วิธีแต้ม 5 จุดแล้วทาครีมแบบเดียวกันกับตอนทาโลชั่นเลยค่ะ |
ใช้ CUREL INTENSIVE MOISTURE CARE INTENSIVE MOISTURE CREAM ขนาด 40 กรัม ราคา 1,000 บาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh5j0fP_IQ2SVVPi4okMJMzZ8VpSsU79Dx_KH-74e80VN9FQ5GWqJHEdtQzDyk93cNwdF4GGFmqXDcrLo5nIN0BxfiOSiS-4Hvw6OXoGOIO-TxZa84TizekxJWePwYEwndeFTNx1dvpBqrQ/s640/curel-23.jpg) |
เป็นไลน์ครีมสำหรับผิวแพ้ง่าย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZXWESOKDxvY9wcAUi76u4MZ4OAfQpvj8KbxZ5SHbf9CT6GRepuyQLW85jEdpI2_Ktppysjbu_yScrEmp8I3A1l7D1iVk0lHa54Xewih3fjkSat207n4JwmrpZXGR5wh6-GeJEkJtaYwwq/s640/curel-24.JPG) |
ได้กระปุกจริงมาลองเหมือนกันค่ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjj8mK9p1_qRv5-ocJ9XN46woIeusL8YRsVmK0AawyI2Hoc0sFsUM0HzbpyFZALFe18ZiLD5xR3AJwr5i2I9imGUFy_qLRm-rPKInxuZmhQCw7Qi3swYinLO8BWFpgrepCowfQF_SlQJEB-/s640/curel-25.JPG) |
ใช้กระมาณ 1 ข้อนิ้วหรือ 1 เหรียญสิบ เนื้อครีมจะข้นมาเป็นพิเศษ ทาแล้วหนึบๆ แล้วรู้สึกมีน้ำในผิวตลอดเวลา |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj_W5OedVzMgAStEaqUEo_PyOvp5NQElu3gKvNNuxjPvzEePKJWaxMbpegI5cmk1lKFmyemrk-gJgBtDDPMwjnPNfwKvbVCe7TCddj8Jxfutav5V4Tizc_6qmtofV5brhYcaA9thNse9YFl/s640/curel-26.JPG) |
ใช้วิธีแต้ม 5 จุดแล้วค่อยทาตามขั้นตอนด้านบนเช่นกันค่ะ |
ผลลัพธ์ของการใช้ Curel 14 วัน
สิ่งที่เห็นชัดที่สุดหลังจากใช้ Curel 14 วันก็คือเปลือกตาและใต้ตาสว่างขึ้น ที่เป็นรอยแดงที่จมูกก็หายไป แต่ก็มีรอยแดงที่หน้าผากจากสิวเพิ่มอีก 555 ผิวดูฟูขึ้น แน่นขึ้นนะ จะว่าไปตอนใช้ Curel ก็จะมีอาการคันยิบๆ ที่แก้มเหมือนกันในช่วง 3-4 วันแรก แต่เพราะไม่มีรอยแดงเพิ่มแบบแพ้เลยไม่สนใจอะไรมาก
สรุป
ชอบที่ Curel เนื้อครีมดูดี ซึมง่าย ทาแล้วผิวชุ่มชิ้นขึ้นมาก ยกกระชับหน้าได้นิดหน่อย จะมีอาการคันยิบๆ ที่แก้มบ้างแต่ก็ทนได้ ข้อเสียอย่างเดียวที่รู้สึกคือราคาค่อนข้างแพงเลยทีเดียว ขอให้ราคาโดยรวมที่ 8 เต็ม 10 ก็แล้วกันจ้า ส่วนอีเว้นท์เราชอบมากเพราะได้ทั้งความรู้แน่นปึ๊กเกี่ยวกับผิวแล้วก็ได้ test ผิวจากเครื่องมือทางการแพทย์จริงๆ
ใครสนใจมีจำหน่ายที่ Watsons , Matsumoto Kiyoshi, Tsuruha สาขากรุงเทพและปริมณฑล
ช่องทางการจำหน่ายออนไลน์ Lazada , Watsons Online , Tsuruha Online
ข้อมูลเพิ่มเติม : Facebook Curel Thailand, 0-26554483
ว่าจะลองใช้ให้หมดกระปุกเลยน่าจะเพิ่มเซราไมด์ได้อีกเยอะทีเดียว วันนี้ไปก่อนแล้วนะคะ บ๊ายบายค่ะ
ไม่มีความคิดเห็น