|
เรือสองฝั่งคลอง ณ ร้านกินลมชมสะพาน
|
ทุกวันนี้เราอาจจะชินกับการนั่งรถมากจนลืมการล่องเรือแล้วก็ว่าได้ อีกทั้งเกาะเกร็ดก็มีวัดที่น่าสนใจน่าไปดูสักครั้งเหมือนกัน วันนี้จะพาไปล่องเรือชมวัดแถวเกาะเกร็ด พร้อมกับเรือสองฝั่งคลองจากร้านกินลมชมสะพานกันเลยค่ะ
สามารถชมวิดิโอ
ล่องเรือไหว้พระสองฝั่งคลอง กับ Song Fang Klong Cruise
การนั่งเรือ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjv9vKCY87DiyuhYnvWyX8jmoVkoZE5Cpp3_34rCmxBk-_MsCwrhvCh0uBuKJqkD46ockhH3QJTJ6d9xnxKXMZunwP_RHhfJl3-cjGS4ClCa8nfoSvKD1IM81dC4ciwl4X3gEEvjucXIme/s640/river-cruise-song-phang-klong-outside.jpg) |
เรือสองฝั่งคลองเมื่อมองจากข้างนอก |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvxYYBy64oRZ_iXTaMGXtkN9yoHLKfYgQZXLRdATTXAaXyOp-EuhFo5dyEefs995v2Dxh2t98EmfzXV5ph9vXdVAXu6leUvqczZS2PX7pjL65FjzLYqCIUISei991yzWpf3pztgODQmpdz/s640/song-phang-klong-winder.jpg) |
ภายในเรือมีบันไดวนด้วยค่ะ เก๋ดีนะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi85AWp09sa4RBlFimQhoCgndadtqx5dbekUaSNLm4uWWTS0lPuFAZizASwcLlDDv5xTAaIpcHlxHZL7HEBP46P_hrfMUSwDV_6_ZEwFV-F7JxnWa-BwsTcr8G_msn8krs2-ejjkxyEEdg5/s640/detail-river-cruise-song-phang-klong.jpg) |
มุมต่างๆ ของเรือสองฝั่งคลอง มีความเป็นบ้านไทยเหมือนกันนะ |
เรือลำนี้ได้บรรยากาศเหมือนย้อนยุคเบาๆ เลยทีเดียว วันนั้นอากาศร้อนมาก แต่พอนั่งในเรือกลับเย็นสบายมาก เรือโคลงเคลงน้อยกว่าที่คิดไว้เยอะ ถึงขนาดวาดรูปเล่นบนเรือได้ด้วยนะเออ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgo3JbL7m-0x-siinW6Jxyi6pVO_VO_8h9G-wonLYygLg4zfq-rbrRsGEl7XQACO-KjEcUdw8vE_nnyQCX_x20GLYpeZlJabBhihmXyq-oZYaPFTJbHOh8LEFiUDSpUwzz9yREA5ohwOiuk/s640/river-cruise-song-phang-klong-insight.jpg) |
ข้างในเรือสองฝั่งคลอง ตกแต่งน่ารักดี มีหมอนหนุนหลังด้วย นั่งสบายเลยค่ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhuSODARDPO93q8bQ2gfN0SuEQXgANPo0Kr7kH_vczFyjKfm9CigYmwlwKZMG_1fDahXOAqPNVrJ_tYMwa3_iWb63uAPsLRt-jI01kcRSFi8pFYU9qfj9lhfRnf7mHfuh88Se0YDypPj9ze/s640/seating-river-cruise-song-phang-klong.jpg) |
นั่งวาดรูปบนเรือก็ได้นะ เรือแล่นนิ่งพอสมควรเลย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg8wP5OpGmy38mPHoRwGNA9KW7z2ADFyzWbNWiUmGxWrC8rLtCWyK3fZKh_XQpWZ3xmnRZ3W5y0AP3768tAvmMNKcFWnPQoTKSscPS45nMNAUzRcgIDeZXwl4SvQZPhvVgZAjm9XRGWL1qn/s640/river-cruise-song-phang-klong-bench.jpg) |
หรือจะนั่งข้างนอกถ่ายวิวข้างนอกก็สวยดี แต่กลางวันจะร้อนหน่อยจ้า |
อาหารการกินมาเป็นปิ่นโตเลย ดูน่ารักมาก เน้นเป็นอาหารไทยเป็นพิเศษ ประกอบไปด้วยทอดมันกุ้ง มัสมั่น น้ำพริกไข่ปู ผักสด และผลไม้ เราชอบน้ำพริกไข่ปูมากเพราะไม่เผ็ดเกินไป หวานเค็มกำลังดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg33aQ4cQMyrT6Al4JUi-uWKXO9ovc2N5C3Rdmk_U4u-H7mT5TG3kMAmOsWACsh_eXJNMkgnP9kZeI0xu3YUMpRTx54QSI_ZnD7qAjP0PvXJYXemxZNuOPNAFzwt4rdU4eFMQubRx9SkRoH/s640/Thai-food+carrier.jpg) |
ปิ่นโต น้ำพริกไข่ปู และน้ำจิ้มทอดมัน |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEEAqfrlR8maDvF5s6HAenxABbZfTk6n20CGHYWoClRdaDlpnbHmVB_I8EuBOGZZ3UYyDx6RocClMM0nHz1YXvzeJHhLC-ocSp1tPLMFfNyikUxCeEGmRaHwJCiXk-WEoe5BwJLRUSJI9z/s640/traditional-thai-food.jpg) |
(แถวบนจากซ้ายมาขวา) น้ำจิ้มทอดมัน น้ำพริกไข่ปู ผักสด ผลไม้
(แถวล่างจากซ้ายมาขวา) ข้าวสวย ทอดมันกุ้ง มัสมั่นไก่ |
วัดเฉลิมพระเกียรติ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6BMgU8N-q7nv-_Uldy_jchMTjhQ3rS9WRVRb0M2g_MQ8ywgOS_lUKhu8k5L-3CDyOfJIlU7fCPKODXPiBpPRho3DxGmec0VyRtFbggcSth1sDtFB3pxHPzZwvw-6PdGBwX09_y8QQFGx1/s640/Wat-Chalerm-+Phra-Kiat-in-front-of.jpg) |
ด้านหน้าของวัดเฉลิมพระเกียรติ |
ก่อนจะถึงเกาะเกร็ดขอแวะวัดเฉลิมพระเกียรติสักหน่อย วัดนี้เป็นวัดที่พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว (พระมหากษัตริย์ไทย รัชกาลที่ 3 แห่งราชวงศ์จักรี) โปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นก่อนสวรรรคต เนื่องจากพระองค์ทรงมีประปรีชาสามารถในเรื่องการค้าขายจนได้รับฉายาว่า "เจ้าสัว " จึงเป็นวัดที่คนมักขอพรทางด้านการค้าขาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRQqjyj6XrjByEsySbILDU7LFhnduMspGa_yvYcL2xQhN5WgM8OBY0UqaOvCj5SrIR_fqeEPROvSqTzysohJ5YLTlK6n7ejidiAsO9_kpE-9y7UmlqOC6iv1UWD66oFFEDT6-Da_q5Di6k/s640/statue-of-a-+king-rama-3.jpg) |
พระบรมรูปของพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว (พระมหากษัตริย์ไทย รัชกาลที่ 3 แห่งราชวงศ์จักรี) |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigzzvTZ0fZ7kUrwP30FUac5xbQcBMhNEO722Aci2o_W3erqNdDfrBWMHfePNJlW059ao1jTZ5EhLGTpzOaBV0MHiRSCNRnRJnb5W7xjS38I2cLd5Opm-Fz6ZQyUOJ4tUyKFot-mXizQS31/s640/relic-pagoda.jpg) |
เจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ มีเอกลักษณ์การออกแบบแบบไทยผสมจีน |
วัดนี้มีเอกลักษณ์การออกแบบแบบไทยผสมจีนตามพระราชนิยมของรัชกาลที่ 3 มีทั้งลายมังกรและดอกพุดตานตามหน้าบันและผนังต่างๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjXmP9tq-D-_u5bl6bDhj5ta5jlQAzDfDwKOpwnZCKvcMzoY8sKjOVgzXyKMUDDEK-_OCvI0pprzKkK6U3YBdvCh18uCQvzjD7AzZinaX6VGMYJleVy7Qj1O6tHD4n2vjz5nXvYrUgCoOYe/s640/Wat-Chalerm-+Phra-Kiat-in-out-temple.jpg) |
ข้างนอกของพระวิหารแห่งวัดเฉลิมพระเกียรติและพระพุทธมหาโลกาภินันทปฏิมา พระประธานในพระอุโบสถ |
ถ้ามองไปที่กุฏีพระจะเห็นฝูงนกยูงด้วยนะคะ ถือว่าเป็นนกยูงที่เชื่องมากไม่ตื่นคนเลย สงสัยคนมาถ่ายบ่อยแน่เลยค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2Qr1zQwWM_xfbvv9vh0LOeBbWdZ0gpK4v32cF6cm1i-8mV-xwwYjkZ1DU1OvvO5eeq900PBVd_aIlY-6ewCbKtAUxNeOe99b9tTXTB9TkuFYmtFi_zvRpwWsgqf0S9BsyhHK2XAwZ8xWs/s640/peacock.jpg) |
นกยูงรำแพนใต้กุฏิวัดเฉลิมพระเกียรติ |
วัดปรมัยยิกาวาส
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhAvT1-1YQ5Edahw4QveIW8meUE4ts4ZcrPD5C8dbfi7s6b-PQVYaLnr5dx_Uk6bhaIzDnL3pKZmDG6tIVVZuyC8l8fmNTkkvz5diRYtNbKNd5wixowXwGPWdMNZeHASPA5t76BSXlFuVhn/s640/leaning-pagoda-river.jpg) |
มองเจดีย์มุเตา(เจดีย์เอียง)จากเรือสองฝั่งคลอง |
วัดปรมัยยิกาวาสจะมี "พระเจดีย์มุเตา" หรือ "เจดีย์เอียง" ซึ่งถือเป็นแลนด์มาร์คสำคัญของเกาะเกร็ดเลยก็ว่าได้ เจดีย์เอียงนี้เป็นแบบมอญ สังเกตได้จากผ้าแดงที่พันรอบเจดีย์ ทรงระฆังเตี้ยแบบพระธาตุมุเตา ชาวรามัญได้สร้างขึ้นมาคู่กับวัดปรมัยยิกาวาสในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhR0RUg5Duzv-GXd3_S9hKo8_5ENHBjd45cyDTsc0zj7FDKxCuoS1MxF5HuYEwLwGJambtcwa9Fo8RzIEbWgR9_t_mutlDabFSWes28fIFlC7FyrwiuWeRIFaZGDuppU8Db1_TpRKkOWXff/s640/leaning-pagoda-land.jpg) |
มองเจดีย์มุเตา(เจดีย์เอียง)จากวัดปรมายิกาวาส |
พระนอนวัดปรมัยยิกาวาสจะอยู่ในวิหาร เป็นพระพุทธไสยาสน์ลักษณะงดงาม ถือว่ามีขนาดใหญ่พอสมควรและสวยงามมากค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQV4jqSMSqjcPEmEfYQ0Ne4knjm1rL2o_BfMgI_JPfVesmvcmHZ0fyMqMwqTUVvsaeOBK_p4cOhqGSmIFOy0hyHOj1E3y_AkmIEcJSDjyVPKoBcYt_H3UGcypaXdeR8LoN-DFORcAvHvo8/s640/Reclining-Buddha-in-temple.jpg) |
พระนอนวัดปรมัยยิกาวาส เป็นพระพุทธไสยาสน์ลักษณะงดงาม |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgt2aETylwNF-HqoKZFaglzv4GziK45wCVTxqiL8zMIhIul10KohePM90bUA2qKjEY8yCOxKOOj6Xh4Z71JPmpwt4QugCbqVN8HxGdZeYD0oCYJ1oo2_6UjH0H8clAfmJIcYljZEOgMyzwN/s640/Reclining-Buddha-from-window.jpg) |
พระนอนวัดปรมัยยิกาวาส มองจากหน้าต่างเข้ามา |
วัดปรมัยยิกาวาสเป็นวัดที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (พระมหากษัตริย์สยาม รัชกาลที่ 5 แห่งราชวงศ์จักรี) โปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นตามพระราชปรารภของทูลกระหม่อมยายของพระองค์ คนจึงมักขอพรให้เลี้ยงลูกหลานให้เป็นคนกตัญญูกตเวที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6B8A20TRgr6QFHZpi3_Uyt7lSXX5nKUL-S06HfbrFpbS9OaEn_-DGQLAwujwZpRphP7qGisyEV5z2tUr3BUhrTRmbu0FQP-5kfN-Jg7CPM4O47Iyq0m3V164jzsEF9WMAHty5nKwZhQ-L/s640/Statue-of-King-Rama-5+.jpg) |
พระบรมรูปของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (พระมหากษัตริย์สยาม รัชกาลที่ 5 แห่งราชวงศ์จักรี)
และทูลกระหม่อมยาย |
นอกจากนี้ วัดปรมัยยิกาวาสยังมีพระนนทมุนินท์ เป็นพระพุทธรูปปางขัดสมาธิเพชร สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 5 เพื่อเป็นพระพุทธรูปพระจำเมืองนนทบุรี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEilTZA-D6LKnP5m6J14cSruNq1KHRcTdXI62d4gqZMwqDh7q2YgFDXb__wCqMXkLTf2gpYni0bq5L6YlAFbO79r6CZsOMklqpgaGmyVkQhJkYE_xqkrbTd0PVvk4hh28elZ-Jiftl5rs8Iu/s640/image-of-Buddha-Non-tha-mu-nin-.jpg) |
พระนนทมุนินท์เป็นพระพุทธรูปพระจำเมืองนนทบุรี |
วัดไผ่ล้อม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjkFGXnUmsFnJmXqu4WFJ7CPy0LAJo1n9pKGScfHErPgDB6qhtNldaUx-th1mUsDffJKpXJpL7AJHF-FPq2qmEg-k1LUPbsbxTQdimDuVYu8ntBHZxGHND3_QeKspq4_wXmJ9_tb8ZgS_cw/s640/Phai-Lom-Temple.jpg) |
ด้านหน้าของวัดไผ่ล้อม |
วัดไผ่ล้อมเป็นวัดที่อยู่ตรงกลางระหว่างวัดปรมัยยิกาวาสกับวัดเสาธงทอง ถือเป็นวัดที่สร้างขึ้นในสมัยอยุธยาตอนปลายเช่นเดียวกันกับวัดปรมัยยิกาวาส ถือเป็นอีกวัดหนึ่งที่มีความเก่าแก่ตามแบบฉบับของวัดมอญ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqhtMcxbtSjq4GoG9n6rTb1Wgml2n0RKtTUO3IBfMBaKbX9RySQmhTHINP8w8_vof9uSo-vqJEo9occdcNKFidPrafy5jG1tAsYX7g2qxPtyesSLx7Ok8U3Df3zUw0USne9m05AhSQGfT_/s640/image-of-Buddha-up-pa-kut.jpg) |
มีความเชื่อว่าการกราบไหว้พระอุปคุตจะขอพรด้านโชคลาภ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjFu1BHJTpTA7dGXfWNI9yuXnDv8PCprKozuFxxx9FDZ8DiPW_vehJADxEf66Rt6LrHE42IvPWr5tUluhTWAtKsvRZIpjqWu9OYyGYK4P6iyKt78L7mN62Yr99VzVegUAiSztgyBGvz8UM_/s640/image-of-Buddha-To.jpg) |
เดินถัดมาสมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี อยู่หน้าพระพุทธชินราชอีกทีหนึ่ง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQtiopm6Ta204t8G12aekqIPbkwgH4WBaf789-XhJEXcvD9WQAKgzi5WWb9bcwibsbIKgzh4spoB_N5BIlsqpmUBPlEmd32RBaA1tsZbAx7d3nRKmTMfF__xXkHWep9Z0V69Ly2s3AViJy/s640/Cha-way-da-kong-pagoda.jpg) |
เจดีย์ชเวดากอง เป็นองค์จำลอง
วัดไผ่ล้อมนี้มีความเชื่อว่าสามารถขอพรเกี่ยวกับหน้าที่การงาน ให้ธุรกิจมั่นคงเหมือนไผ่ ปัจจุบันมีการบูรณะให้ใหม่ยิ่งขึ้น
|
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijMfeTIPTh912vfVMhbAyd-9o5ooWBgy5rHwuGuiR0gs43MQcUQdMLEEjBILHye7oFf9Yah1HniFy1eU91HuGcpc1hzJMW97u7HrSwZTIV0Og3IFt8eQhvV4Yif6RaMwQc4djM0tajK4hr/s640/donate-birthday.jpg) |
จุดเทียนและลอยเทียนมงคล |
ตลาดเกาะเกร็ด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2iDepkT2A-ZmLERkcq5UCjOohgDh8cJzbFPUd07jG49V9-X9B3gr8G6E0mQGuYHJ4hZ5_-vnGZeat4ubGcKp2g2gMuOjiVEqLZmodHPSOH3_Yol1LPGhxCc4qsjDFxHGtHE6scBLtZg6R/s640/koh-ket-coffee.jpg) |
แวะกินกาแฟในตลาดเกาะเกร็ด เข้มใช้ได้เลย |
ระหว่างเดินไปวันในเกาะเกร็ด จะมีตลาดตลอดทางเลยค่ะ ส่วนมากจะเป็นของกิน มีของใช้บ้างนิดหน่อย ราคาย่อมเยาค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCUQgDfT0cg1tPY2wKf1TeJVYjVXJsDROVXKT1TwxMYuT90OBa3NG8VRXJm0OQGsIeJtnAlGK_SyXg20indYQGcVM_zsx0KfVex7Yj7XAl6L7R7xgnpCjfRre9BjQteY1srJqY_DzKMpYJ/s640/in-front-of-koh-ket.jpg) |
ด้านหน้าก่อนเดินเข้าตลาดค่ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfiy4iZr_FeKZP3L-qnVhj-8ahv_PSSGSs5yB4d4EiIshoSuEoFx0qhqDLctmU0_ihdTpa87vw40dHHo24uZ0oUa5RnlMj_YbhFm3pnaxjgJHyKfRNLURgG-ykO3AbxIhFH6UIgVKFBjm-/s640/koh-ket-to-kyo.jpg) |
ขนมโตเกียวนี่นึกถึงสมัยเด็กๆ เลยค่ะ ไม่ได้กินนานมากแล้ว |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhjYSKVUJLYnsKPBg0YG5SP6MdEP5luk8AO_qGdb2j2JP2vdbA3OVSrmIkQffhOPmDzuDhWtU_ls0R7kkvt77Gc8xH_2WFUk2nE_gHL9HYpUu6APLslG45WIDk6XOR3SBnQRhyphenhyphenJfEnzlwOx/s640/koh-ket-dinosour.jpg) |
ระหว่างทางเจอหุ่นเชิดไดโนเสาร์ด้วยค่ะ |
สรุป
แต่ละวัดในเกาะเกร็ด(ยกเว้นวัดเฉลิมพระเกียรติที่แวะก่อนนะคะ อยู่นอกเกาะเร็ดค่ะ)ถือว่ามีเสน่ห์แตกต่างกันออกไป แล้วมีความเชื่อเรื่องการขอพรแตกต่างกันออกไปดังนี้
- วัดเฉลิมพระเกียรติ ขอพรเรื่องการค้า
- วัดปรมัยยิกาวาส ขอพรเรื่องเลี้ยงลูกให้กตัญญู
- วัดไผ่ล้อม ขอพรเรื่องธุรกิจมั่นคงเหมือนต้นไผ่
- วัดเสาธงทอง ขอพรเรื่องเพิ่มความสิริมงคลแก่ตัวเอง
โดยตอนที่ไปวัดแต่ละวัดในเกาะเกร็ดนั้นจะมีคลาดขายของตลอดทาง สร้างความเพลิดเพลินได้ดีเลยทีเดียว อีกทั้งได้นั่งเรือสองฝั่งคลองด้วย ปกติไม่ค่อยได้นั่งเรือเที่ยวขนาดนี้ ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีเลยทีเดียวค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjfCZMsFnqyA-eaLHyqyH_wFb8OZnY5naoTOJR12mjVvz-f_Ww0EmPO_RpLxHPyRGexZPiYqEGL0h1tvdaZ_ydeMmmKu3y8QAWXXkjXtAoqhRuNaQEaxYoRlVHZ3oYbz26fGeu53foK0koN/s640/river-cruise-song-phang-klong-light.jpg) |
ภายในเรือสองฝั่งคลองเมื่อตอนฝนตก จะปิดหน้าต่างและเปิดไฟ ได้บรรยากาศอีกแบบหนึ่ง |
ค่าใช้จ่ายสำหรับทริปนี้ราคา 699 บาทกับ One day trip ถือว่าราคาสมเหตุสมผลอยู่นะคะ ซึ่งทริปนี้จะมีทุกวันเสาร์และอาทิตย์เวลา 10.00-17.00 น. หากใครสนใจทริปล่องเรือชมวัดเกาะเกร็ดแบบนี้สามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
Songfangklong Cruise ค่ะ วันนี้ไปก่อนแล้วค่ะ บ๊ายบาย
disclaimer : sponsored by Songfangklong Cruise (not paid sponsored)
ไม่มีความคิดเห็น