ไปอยู่บ้านต้นไม้ ที่ระเบียงป่าสัก เชียงใหม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEirawQwIsQZDum6ppkALwHXku-v-itdGo5mGbKlJLRLjI8VTg1GCT7b85uH8yIltztn73MFwbyZjwrx0tTNMVvKeGM0x2jWKLTJw2HDexIgT3gnMhF-6YsVF5pfkpd2xkWjojnDh49E3BrCly5SLPw01Bker_xORS8zTDyR3_4BdOb-I0PUrm10BkRAQFOs/w640-h480/tree-house-chiangmai-01.jpg) |
ส่วนกลางของระเบียงป่าสัก กินข้าว กินกาแฟ กินขนม |
เวลานึกถึงบ้านต้นไม้ เรามักนึกถึงบ้านที่อยู่ในนิทานสมัยเด็กๆ เท่านั้น ไม่คิดว่าจะได้เห็นของจริงตอนโตแล้ว เหมือนได้อยู่ท่ามกลางป่า เป็นโลกเสมือนชั่วคราวที่ได้พักผ่อนจากโลกแห่งความเป็นจริง
จะว่าไป ปีนี้มาเชียงใหม่รอบที่ 3 แล้ว กลายเป็นที่ที่อยากมาซ้ำเรื่อยๆ เหมือนมีพลังงานบางอย่างซ่อนอยู่ แล้วเชื่อว่าจะได้กลับมาอีก เราว่าคงเป็นเพราะมีความเป็นเมือง และความธรรมชาติอยู่ร่วมกันได้ มีความหลากหลายที่ทำให้มีอะไรน่าค้นหา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXiprq9h8YfX0D8j44v_ZtoLWq52f-bdCYDERRrEcp6bPu6Ukgw95GQCE8uBdKly94cbA1usM-6yHK1mJnQ3ceZYLEMHqH_ZUv2yF46747nCU7p4fvaH6fqax2fbJZV34bNjQsR-tvkb1_41_lcqhVW4MQO4t2Wp_mtoIVdkp8UM23ca3nrUUhJ3x-qEKN/w640-h428/tree-house-chiangmai-jackfruit-tamarind-jackfruit-house-06.jpg) |
บ้านขนุน (Jackfruit house) และบ้านมะขาม (Tamarind house) |
เหยียบบ้านต้นไม้ครั้งแรก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjg2uuPLaQ9Vi_WqAsG1L3y0n8HJsVzr5elVBe4aw_NEgAxeBlBLYjO2Ldk5bTVKaR1nNDwgsKHfee4lNKmcpNVdNES3CYFT7josCKfC_7q9XBScElYSuiY_KwL2689cCRq6G9OPkydBwWH9QU_WfLrNedPKOJEATYd3MjsIM4rQ0Fey4pkHV2axmNUMPLX/w640-h428/tree-house-chiangmai-jackfruit-house-02.jpg) |
บ้านขนุน (Jackfruit) |
หลังจากนั่งรถขึ้นเขา ผ่านป่าผ่านเขามา จนถึงที่พัก แล้วเดินไปบ้านที่เลือกนั่นคือ บ้านขนุน (Jackfruit House) เราชอบอากาศชื้นๆ ของต้นไม้ที่เย็นกำลังดี อาจมีหนาวตอนกลางคืนก็ห่มผ้าเอา อากาศดีมาก แสงแดดถึงจะแรงขนาดไหน ก็มีต้นไม้ใหญ่มาช่วยบัง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOM3zPmxZcX2BFRwDr2iOsWz8pqSKhP5eq83mcMMux4znPCuULeojJhrTBVKecW6KxJZ4rX4wZqDTaPTGT_vpuN-8Fj6GruhOYpw8lggNAa2SwqE9SX4xj_N_heM1ftC174nlumDuEsSx1KBTsvVjwlN3V5um8W2EFLj_gQBcaAl8zz4tw5Ja2Lg4SblE-/w640-h480/tree-house-chiangmai-palm-house-01.jpg) |
บ้านต้นปาล์ม (Palm House) |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhr2216635PK-XQgUOgh0CyOVG_ogAWGYH5szB1vFJ-nh50dObPn8j_uUMaI2cL8W-yAQUpvH_emLJIBMZnWNlCNslImOaWBndXqpCR18WaQ7vErcALQI2rHrRyY8YOiJtIMyKWdzGWZf7Bc2pvQddc6LlNcSntlza4W-e0p3BKQUuzJIdPU8N5qwNoo8Z1/w640-h428/tree-house-chiangmai-star-house-03.jpg) |
บ้านชมเดือน (Moon House) |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmrynq7ubR8IrgbMWdOUA0JXvjpQunXS57-Z095Lf8ZN3AzXn8-oQaCxIBqXBlVRxmOE1giZXBZnx2B60P6aywHjVEV8nYwcuNSCFkT4jXp0uF60LzWom3WNMeaivsqCROz9TpCk0QNamGv5PY0le7vj5O11fBJiPyJla0vNqVVN12V-ndaga33-2C_ntc/w640-h480/tree-house-chiangmai-bamboo-house-01.jpg) |
บ้านกอไผ่ (Bamboo House) |
บ้านต้นไม้มีหลากหลายมาก มีชื่อไม่ซ้ำกันเลย ทั้งบ้านมะขาม (Tamarind House) บ้านกอไผ่ (Bamboo House) บ้านต้นปาล์ม (Palm House) บ้านชมเดือน (Moon House) บ้านเถาวัลย์ (Vine House) บ้านระเบียง (Rabeang House) บ้านชมเดือน (Moon House) บ้านริมธาร (Rimtarn) เราอยู่บ้านขนุนที่สูงประมาณนึง สูงรองลงมาจากบ้านมะขาม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhbrghUzYWy8MN2v-Yf0AhGwWjQ6bUcRvjW3bXLtPMOQL5BwLASzSLZwXQklUzwRXJmgOmB1ghwjHI6RdX8gw8arTwEK-eKDf6JE2vFiY_glDEvbhdN9BXEkJ6rn8WsZd00wFlEIZPgWpdy-6bnSg2pDvAl9DgFCwH9rER4lXprln6LrbjB8uXmEJH4XM70/w640-h480/tree-house-chiangmai-jackfruit-house-03.jpg) |
เตียงในห้องนอน |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjTVja613SHRd1GGGe6JO3mm2rpFhgCiWEQNjqDOLLIZ4l82Nmeegia9Xh9fyMB-5zsRZB9Z7fz-Pi4-rJvpTo-9EPZ-RqaTNZW9RMZyfDSk8Nt7nUeGVbY8NXrZqU_yO0EzOhhpkKpqig58Kgk7B4U02gL4tbTjKvAquKaTQ9t9BRvxqNmMVyQiliibiGh/w640-h480/tree-house-chiangmai-jackfruit-house-04.jpg) |
รูปภาพในห้องนอน |
บ้านขนุนแบ่งออกเป็น 3 ห้อง มีห้องนอน ห้องน้ำ และห้องนั่งเล่นข้างนอก เชื่อมกันด้วยบันได และชานพัก ห้องนอนตกแต่งเหมือนบ้านไม้สมัยก่อน มีชั้นวางหนังสือเก่า และกบไม้ ซึ่งห้องนอนเป็นห้องที่เย็นมากตอนกลางคืน เย็นแบบไม่ต้องการให้พัดล่มจ่อตัวเลยทีเดียว เจอหอยทากตัวเล็กในห้องน้ำตอนฝนตกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMFOwXNZbVzshOMX3JZVUsxxBXdAC-hgcvpLf_8q5bo9lBY5b1KOu8vHmxLWV7XRpdfIDcCsSkvzjWMgTWQV00RsuZhxRY5lntdP4sj1_As5vK1tBJikIoRStGb85NVDdB7DUc-0YCTWhYC-mwqkQvJuhLwn5dQWvzpbZ5QilncxCSBW8sHsbvS16cVI2k/w640-h480/tree-house-chiangmai-jackfruit-house-05.jpg) |
ห้องนอนฝั่งชั้นหนังสือ |
เดินไปสำรวจป่า หมอก (บังเอิญ)เจอฝูงหมา และกองทัพมด
รอบที่พักจะมีจุดชมพระอาทิตย์ตกดินและพระอาทิตย์ขึ้น แต่ด้วยความที่เราไปตอนฤดูฝน เมฆเยอะ ฟ้าอาจไม่ได้เปิดมาก เลยเป็นการไปดูวิวรอบๆ ที่พักเสียมากกว่า เดินไปแล้วเจอด่านแรกเลยคือฝูงหมาบ้านแรกที่จู่ๆ ก็วิ่งกระโจนมาหาเราทันทีที่อยู่หน้าบ้านนั้น วิญญาณความกลัวมาออกมาทันทีเลย ถ้าวิ่งหนีก็กลัวหมาจะวิ่งตาม เลยยืนอยู่เฉยๆ นี่แหละ โชคดีมากที่เจ้าของบ้านขับมอเตอร์ไซค์มาไล่หมาให้พอดี เลยเดินสำรวจธรรมชาติรอบที่พักต่อได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicIRu92XoMEt6yfMKXOsKfvyBed-yT8x2c-XJ9tYlelLseAtQVc6Y7PcwlG-KeDSvnxEJRRynEFr6HaoGOnHmwrVjSdwzExmz0XJ0BM6RnwooA2MbRiwP1Xg6tmt1LAzkKVALOMyqows1lCgoXBe_iODNM9Gjef6PccftZyHdSb9jM6l4hrHmk9kGeQJrD/w640-h480/tree-house-view-01.jpg) |
วิวระหว่างทาง 1 |
ระหว่างทางมีต้นไม้สูงโอบอุ้มอยู่ตลอดทาง มีทั้งดอกไม้ ผีเสื้อ ความเย็น และความชุ่มฉ่ำ ทำให้เดินต่อไปเรื่อยๆ โดยไม่มีเหงื่อออกเลยแม้แต่น้อย เมื่อเดินไปเห็นภูเขาทีไร มักจะเห็นหมอกตามมาด้วย เป็นหมอกผืนใหญ่มาก ทำให้ภูเขาเหมือนลอยได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-d8OtQO_2SHwvjkG_bkjlq0BLSh-wVg6salInuiCO9sqeyGTHKBHXOjuHwNF3BedNlUBzDUFPGaH28QqaGptVPYhSBSsa6CaFMTJvj5j65ViOHDvNIHVjMOhoKQAdeMT9dre8DTTi8XC8PT5ptgdr92E7ZouqR66bYwsAHvJEtpXHGr9Zw2qLyUifYk-V/w640-h480/tree-house-view-02.jpg) |
วิวระหว่างทาง 2 |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgaBQ11VUfB_XT4Bss1GBF7vH8xPXr-k_jIWiDmvGJEfK_GnAM5Qzdt-LlyqakjuH2V9jUYSf6h5l_j4m5lhyphenhyphenU3sRV9-HshLMa6iylvAmRv3Yuv7YWAH2xKK-G0FRiRgjjgU_BRmAQFCVnwNlkPKQSwd3axsadhOCJSlyujfOSkRbxv23iN6pinzhIBe0Bp/w640-h480/tree-house-view-07.jpg) |
วิวระหว่างทาง 3 มีหมอกด้วย |
ระหว่างที่ยืนอ่านป้าย จนลืมไปเหยียบอะไร เจออีกทีก็เห็นฝูงมด พอเอาเท้าหลบไปก็เจอฝูงมดอีก สรวนใช้ได้เลย เดินหลบมดไปอีกทีก็เจอจุดชมวิวอีกจุด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2srnHYA4hD0qVcA-h4kMnKOy2FQ8By134vpNfsRKZe0MZ3Lppb0w9B6qB_U3_Fh_K9nBuWju_z2CDbJVNjbwQbNidxk-wQSArKgGVDuAj9vJa4Ysa1hstvJc2XxYAzyf3wUPBsOTC5iuI9Gyc1b3X-JISozjw2D47qaCBL6Z9G48s4Fdf8CilxmfraRez/w640-h480/tree-house-view-03.jpg) |
วิวระหว่างทาง 4 |
มีใบไม้และดอกไม้กองเล็กๆ ที่รู้สึกอยากถ่ายรูปเก็บไว้นิดนึงแบบไม่มีเหตุผล พอเดินกลับถึงที่พักก็ฟ้ามืด ได้เวลาข้าวเย็นแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeGQFT04OwAe-xhIaSbnO0DM30YsLypwaRiposYy5I5iRIxERvjyFCSSwRxvlN_0NvKXWxVih2ASP_33sxkOFuZYN1VXHiVsnMZTyy3wDInOWSFVU3St2ETPgM_hIEZYuY9DRQyquJsIwz2VBFEfzTRzIhgniQ6i2WXEKb3dE4Q_Kg8QIOGxnAPxTasL6s/w640-h480/tree-house-view-04.jpg) |
ดอกไม้ข้างทาง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZH8YmjAjva06htwIjAnCR_vTrd4J2Gbuf6VPGr88lJ24lkpy17lFNbq9IriZVEq-Jo55wERmX8XG_Pj1ihVvqVRgqH8sSgxZACM0ZvfiepFuUYvtgehKWMR4F1OXb-CCBJq2f9QeSbi9OYnebZ-mXQIE5KM7kKzZ6S2gL3gs71bA2URWdpd-7VyUcw36t/w640-h480/tree-house-view-05.jpg) |
ใบอะไรก็ไม่รู้ สวยดี |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhPUqznuly-RQiCx0NRW_c3DbkmbIbZ0p-WOiMPimDdmMLjWDkBbWMrSy_9quNbRxkNsHV3bM-dMqnVOXssRcDtnb1WeYqghIjga7mqC71oZtzHepot6cE9GL6pvFRVqRgtCMlQzBBkuqOJS1AMTYnFuLjLZmivo0nE6cVXJZeL-Vl4q-9hM4zPHbbTrHh/w640-h480/tree-house-view-06.jpg) |
ใบนี้ก็สีแปลกๆ ดี |
อาหารการกิน อร่อย และอิ่มมากกกกก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhF0sv-gb2xtgxRigVn_sd6gU-Die2vJMxIcyzrQr0ha3mGEGOPxyviPStLCsoD3KYN8y87xlPPOXSs2gnKd_ziOSIlWKDYQhYoZzUbHPsHqKt-ywZqwdzLmz2WvYnDTSx_Mz09hDdWfJu4bkh_UwKYM-XhzFLHdYpJ98y4bKBqtV928d_XbkoHoOhJNunt/w640-h480/tree-house-chiangmai-food-01.jpg) |
ข้าวเย็นคืนที่ 2 - มัสมั่นไก่ ผัดทอดกรอบ ไก่ผัดเปรี้ยวหวาน แตงโม และสัปประรด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjX3dyRUOtFI9nSBv4MlV9p9V0-qK4t1C7eurSIO7PZZw1ykxfttHgJiPBlhfPgfh9CKjFqCV404nR1JBDnUsCIx3ITMl7qiSEZ0-F4sqIUSrOnHN8CYG3tnpBmeFKjVEP8OXagyQEfaEUNWwy4Bmodm7HOJtCOY5yiOIfa5EziVRHP4Tv7Mc0gmfR7igvJ/w640-h480/tree-house-chiangmai-food-02.jpg) |
ข้าวกลางวัน คืนที่ 2 - สตูหมู และกระเพราไก่ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEib7GJSFO7WYN6FKVWCKkWCNSnryg6si4aLvxRNcXVhyphenhyphen2fSx6NDMcADFgVB45BCrVDLybSIUyVrqalgU8fgffEd2NUyvnVuv2Z5l0a1FHVRK51rS4TEGfmSwbuieAB5rh8cnxCkghYLJjUGKzb2G6sHWX8AmwG0HlRj2sjY9hAoUOij7D_32OQBrfd_BlOW/w640-h480/tree-house-chiangmai-food-03.jpg) |
ข้าวเช้าวันที่ 2 - ไข่ดาว ไส้กรอก แฮม และขนมปัง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgWBqI2Ai8qEBmDIwjy9Wsep0sOura_KdCSYrSH-Yu_3dR51ON_Q0HJyXqk-joWO59gqvySBfd_AKxyMUS60rVSGnislHExVbh0wtlnYX5XXUP_DRjR6hK-mLoCcug7kk_lLPWc5YkmKIzFVCJvSLJpwETEjAlXd8pvD31L14ZXhYKhnKQW0DefZ0ws6NdG/w640-h480/tree-house-chiangmai-food-04.jpg) |
ข้าวเย็นวันแรก - ปลาทอดสมุนไพร ผัดผัก ไก่ผัดเม็ดมะม่วง และแตงโม |
ข้าวเย็นของที่นี่ค่อนข้างจัดเต็ม มีกับข้าว 3 อย่าง แล้วผลไม้อีก 1 จาน
ปลาทอดสมุนไพร ผักชุบแป้งทอด เป็น 2 เมนูที่ชอบที่สุด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhSV2Vlrb77W0UaLlLQF5Yzay8rw6OUl8n65OXjlYY8gf0MHFJN6JsG1npEM616oCdiAgRbPHpSgQLc-PPBfO3ZXB-gfmBk35pFj0J_Bl9_eq5EP2ma2jTXZ86MdWIVfjIfcN9sZEqYuN8Op84e3yOgOmlqcSMHEphVAh6jjyoDC3MToTEJbd4xMr4k_CTC/w640-h480/tree-house-chiangmai-food-05.jpg) |
ปลาทอดสมุนไพร |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEip8kyqH_gIn_HC1CSQcAR6K6yZWNPR2jkTJXXwUOl8pgBjonoaqVP0amyWS49ILrQxarf4dDejnp8untCGmmX_Q6sNBAUHpKcjbXjmk99za92_rIoe0-WUw18QKf49N18J-fx2PaTmZd9Bhn6t0jZSz0BT6UmChRJOXBzGwDmnSdyeU4jklv_Y5inNE2hF/w640-h480/tree-house-chiangmai-food-06.jpg) |
ผักชุบแป้งทอด |
ชงกาแฟสดเองครั้งแรก...ร่วมชั่วโมง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGcM61yRCuaRCZoSE2GZJTplViWq3Tm3Zz7fV0AWCLtpADILG_3YQRuImRGaJnH101DhaXPpjE1bljPzjYcyY8i-MbDNEg0KG-jJL23CdJ8iYeIRqq3udpbF_xYPiKKYTbpKrJ-MuVmopDFmcSbqca5nvm-fnq3c3HMkn8JhyphenhyphendO-eJrUPd3IyRBIVVYS_0/w640-h428/tree-house-chiangmai-coffee-moka-pot-03.jpg) |
ชงกาแฟสดด้วย Moka pot ครั้งแรก |
ฝึกชงกาแฟด้วยเครื่อง Moka pot ครั้งแรก แต่ก่อนที่ร้านเคยจ้างบาริสต้ามาชงกาแฟแต่ก็ไม่คุ้ม เลยเน้นให้คนที่มาพักชงเอง ให้ร้านชงให้คิด 80 บาท เลยเปิดยูทูปฝึกชงตรงนั้นเลย รอบแรกน่าจะใส่น้ำน้อยไปเลยไม่สามารถกลั่นออกมาเป็นกาแฟได้ เพิ่งกลั่นได้ตอนรอบที่สองเพราะใส่น้ำมากขึ้น
ทำงานฝีมือในบ้านต้นไม้
นอกจากชงกาแฟสดแล้ว ยังมีกิจกรรมอื่นที่สามารถทำในที่พักได้อย่าง
ตอนบ่ายได้ระบายสีช้างด้วยสีอะคิลิค มีไปเลือกน้องช้างที่ทำมาจากไม้ก่อน แล้วแบกกะบะสีกับพู่กันมาที่โต๊ะไม้เลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrnP5zgrLulZqir33TzOP03jbr1X4G34A2IAq-_TXkYJW1IaXWsTQ7BPkqVOqGYqtzzOIJyLcrKloKo626erMW5rI6IbTdzFfUUJHQ1_GASuKKJFmjyK0rtECc6dT0Zw1cnU0V8NJEmqnpovGXSBXeTD08YUqrTv4czczxawfn9lGV8Xv-4FebYsnD-CGq/w640-h428/tree-house-chiangmai-elephant-paint-04.jpg) |
ช้างไม้หลังทาสี และก่อนทาสี |
ระหว่างที่ทาสีช้างด้วยสีอะคิลิกที่เป็นช้างที่ทำมาจากไม้ ค่อยๆ ทาทีละนิด รอแห้งแล้วทาสีต่อไป พอแห้งแล้วสีเข้มขึ้น ตอนระหว่างทาสีช้างไม้ทำให้ใจเย็นลง และอยู่กับตรงหน้ามากขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEglZRC8FretB4vWQp7APfK1zu2GHZrF6nlx8Di53UEutNjnrPLcRUw7L0ny_fFueNjUr97DlkKiHBoDSeJeR0OujB3jRi81i07ibTks2i7U42NMozbgSPKJYSMvoSAJ2lq-VluJotevq2M2Zq8vgs48vVmCw7CGd9U1Y4AMYWruLasMZo7CDkEoAskGsgAk/w640-h480/tree-house-chiangmai-elephant-paint-01.jpg) |
ระหว่างทาสีช้างไม้ด้วยสีอะคิลิก |
คุณปิ่น(เจ้าของที่พัก) บอกว่าฝนตกแน่นอน เลยเอาเซตร้อยลูกปัดพร้อมกับไฟสำรองมาให้ พอฝนตกแล้วนั่งร้อยลูกปัดอยู่ในห้อง เลือกลูกปัดกับตัวเกี่ยวสนุกสนานมาก ได้ตุ้มหู 3 คู่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiMLSXul3lvf347gIdiVcOHy18O-48A2dGT3XRjnZD738H7wlTPv35veYT_eArbD714cWgdckjfDEVHTnteU3-6BhuyP4nVTRH7bgTBJF1rHLAkJWNOhz1WIK9XTanxvk2todnBY9y65HzFj1RSY9uH-BNqqRdsTRNElbx_gAcpksS5Ppo-gUAR0TmKDEzq/w640-h480/tree-house-chiangmai-handmade-01.jpg) |
ร้อยลูกปัดในบ้านต้นไม้ตอนฝนตก |
แวะสะพานแขวนเชื่อมใจก่อนกลับบ้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhqMs4Gyk595qoN9FpAm9g6dRMcmIC1aiYM5SGH0sYgVcCSHXNUjMHABc94ep8MrjqICYEW3RbCv6RHlP4qutv_uDhu5-fRjQ9uOZYWge0J7mHga5PLQhrpbPQDPDzo0Pc0bMxNbblhid3_5LPRwthzSxxZyY9HJXd31Kh8SnGzsVH9GzMHJwHCssCNMFv4/w640-h428/tree-house-chiangmai-suspension-bridge-03.jpg) |
สะพานแขวนเชื่อมใจ |
ระหว่างนั่งรถกลับไปสนามบินเชียงใหม่ พี่อ้อมคนขับรถได้พาไปแวะสะพานแขวนเชื่อมใจ ที่สร้างโดยองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่เมื่อปี พ.ศ. 2560 ทำให้เด็กๆ ที่อยู่แถวนั้นได้เดินทางข้ามไปโรงเรียนด้วยสะพานนี้ ถือเป็นจุดที่ถ่ายรูปสวยดี ที่เซอไพรส์คือมีแม่กุญแจมาคล้องที่สะพาน ส่วนมากจะเป็นชาวต่างชาติ มีความเชื่อเรื่องคล้องแล้วความรักจะยืนยาว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwLjCUBbU3Y4b_m4CQghhycQNblPxMoil6Z_Ff17iNZ9TIEwslul29bn5hgdR6jov2dC4P0348dbj30xuG4G72YgfTOiLzhQn3w-d_4PQEuPYfZ1IHgIKWYDS4s9TYDR5Xl0ZKcvhKqW-Pj0C5ZZwZpxKPtJ05UxOx78GSmE7zRHShhyyMXvP-Pd79ItTb/w640-h480/tree-house-chiangmai-03.jpg) |
ทางเข้าระเบียงไม้สัก เชียงใหม่ |
การได้เข้าไปพำนักที่ระเบียงป่าสัก เชียงใหม่ ทำให้เหมือนได้เข้าไปอยู่ในป่าอีกครั้ง เป็นการอยู่ในป่าที่ใกล้ชิดธรรมชาติด้วย และยังสะดวกสบายด้วย เป็นหนึ่งในความทรงจำที่ดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJkP9Accq8re9fzuV3BteWK-SYucyVPrNbkS3fLTs9fLrlBSAMyYXbvmLvmiVkE6uL9X1RontOGpok2-BX9-P__KPTfncGoYXDzxhQEgqv6meJz8k-rx59UN1jDOjaH-xc1_2_h0pPexFwmDl9RoOlcvofd68wchB7WN4mEaPmSvjojpJ0nO694pA_QibG/w640-h480/tree-house-chiangmai-04.jpg) |
ร้านขายของที่ระลึกและน้องหมาประจำที่พัก |
3 ความประทับใจที่ได้พำนัก
ชอบที่ไม่ได้ทำลายต้นไม้เพื่อสร้างบ้านแต่ละหลัง ยังมีต้นไม้อยู่เป็นจำนวนมาก ความชุ่มชื้นยังคงอยู่
บรรยากาศดีมาก ได้อยู่ท่ามกลางป่าเขาลำเนาไพร
ความเป็นกันเองของผู้คน และสถานที่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0iciQ7-7-umkHs6eUpeCNtt0XfEXKjgLir68MLHizzb5hvYAzY30A4NkXVRr84KSzf01KFC_TQn7Q59oOkSppSHC1PyHW3hrZLEiNqxnDi23DK8VqTWOhDXMK3ZO_pBH_m53R5gDdXVzDOi_OIv2x5_zfpZYTUqmRFDiyE1kNVXf7SdHWf_ThJMAnRDkx/w640-h480/tree-house-chiangmai-02.jpg) |
Lobby และ ร้านขายของที่ระลึก |
ช่องทางการติดต่อที่พัก
Facebook : Rabeang Pasak Treehouse ระเบียงป่าสักบ้านต้นไม้
คุณปิ่น, โทรศัพท์ 09 3040 6494
Disclaimer : บทความนี้เป็นส่วนหนึ่งของ Writer in Residence โดยนิตยสารออนไลน์ The Cloud โดยทางที่พักได้ complimentary breakfast and dinner 2 nights และ Jackfruit house 2 nights
ไม่มีความคิดเห็น